Mất bằng tốt nghiệp Cao đẳng có được cấp lại bản chính không?

Bằng cấp là minh chứng quan trọng về trình độ học vấn và kiến thức chuyên môn của mỗi cá nhân. Việc làm mất hoặc hư hỏng bằng cấp sẽ gây khó khăn trong việc chứng minh trình độ học vấn của bản thân. Vậy khi bằng tốt nghiệp cao đẳng bị mất, liệu có được cấp lại bản chính hay không? Bài viết dưới đây sẽ cung cấp thông tin chi tiết về vấn đề này để bạn đọc có cái nhìn tổng quan hơn.

Quy định về việc cấp lại bằng tốt nghiệp

Theo khoản 2 Điều 2 Thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT quy định:

“Bản chính văn bằng, chứng chỉ được cấp một lần. Trường hợp văn bằng, chứng chỉ đã cấp cho người học nhưng phát hiện bị viết sai do lỗi của cơ quan cấp văn bằng, chứng chỉ thì cơ quan đã cấp văn bằng, chứng chỉ có trách nhiệm cấp lại cho người học.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, bản chính bằng cấp chỉ được cấp một lần duy nhất. Trường hợp bằng bị mất, nhà trường sẽ không cấp lại bản chính mà chỉ cấp bản sao từ sổ gốc.

Cách xin cấp bản sao bằng tốt nghiệp

Khi bằng tốt nghiệp bị mất, bạn có thể làm thủ tục xin cấp lại bản sao từ sổ gốc của nhà trường. Cụ thể như sau:

  • Bước 1: Liên hệ trực tiếp hoặc gửi văn bản đến nhà trường nơi cấp bằng để đề nghị cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc.
  • Bước 2: Xuất trình bản chính CMND/CCCD hoặc hộ chiếu còn giá trị sử dụng. Trường hợp người đại diện đi thay cần có giấy tờ chứng minh quan hệ với người được cấp bằng.
  • Bước 3: Nhà trường sẽ kiểm tra thông tin và cấp lại bản sao có nội dung trích lục từ sổ gốc. Thời hạn cấp bản sao là 1-2 ngày làm việc.
  • Bước 4: Nộp lệ phí theo quy định của nhà trường.

Lưu ý: Bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có giá trị sử dụng như bản chính, không cần chứng thực.

Giá trị của bản sao bằng tốt nghiệp

Theo quy định tại Thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT, bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng như bản chính. Cụ thể:

  • Các cơ quan, tổ chức không được yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu với bản sao.
  • Trường hợp nghi ngờ bản sao là giả mạo thì có quyền xác minh nhưng không được yêu cầu xuất trình bản chính.
  • Bản sao văn bằng, chứng chỉ không cần chứng thực hay công chứng.

Như vậy, bản sao bằng tốt nghiệp cao đẳng được cấp từ sổ gốc có giá trị tương đương bản chính. Bạn có thể sử dụng bản sao này để chứng minh trình độ học vấn của mình mà không gặp bất cứ vấn đề gì.

Tóm tắt

  • Bằng tốt nghiệp cao đẳng chỉ được cấp một lần, khi bị mất sẽ không được cấp lại bản chính.
  • Khi bằng bị mất, bạn có thể đề nghị cấp bản sao từ sổ gốc của nhà trường.
  • Bản sao bằng tốt nghiệp có giá trị sử dụng như bản chính, không cần chứng thực hay công chứng.
  • Bạn có thể sử dụng bản sao bằng tốt nghiệp để chứng minh trình độ học vấn của mình một cách hợp pháp.
Rate this post

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

LH thuê Web